Trong 02 ngày (04,05/5/2021) Hội Chữ thập đỏ tỉnh Quảng Trị phối hợp với Bưu điện tỉnh tổ chức cấp phát tiền mặt có điều kiện và đa mục đích (đợt 1) cho 398 hộ gia đình hưởng lợi tại 03 xã Gio Hải huyện Gio Linh; Cam Tuyền, Thanh An huyện Cam Lộ
Ban quản lý dự án tỉnh Hội giám sát, hỗ trợ tại điểm cấp phát tiền
Tham dự buổi cấp phát có đại diện Thường trực tỉnh Hội, Bưu điện tỉnh Quảng Trị, thường trực Hội Chữ thập đỏ huyện, lãnh đạo chính quyền, mặt trận, Hội Chữ thập đỏ xã, trưởng các thôn, đại diện các hộ gia đình hưởng lợi, đại diện đơn vị tài trợ cũng đã đến tham dự, giám sát và hỗ trợ buổi cấp phát
Đại diện lãnh đạo UBND xã Gio Hải phát biểu tại buổi cấp phát Đây là một trong những hoạt động thuộc Dự án “Lời kêu gọi khẩn cấp về ứng phó phục hồi và tái thiết sau mưa lũ miền Trung tháng 10/2020” do Hiệp Hội Chữ thập đỏ - Trăng lưỡi liềm đỏ quốc tế hỗ trợ thông qua Trung ương Hội Chữ thập đỏ Việt Nam. Thời gian qua với sự giám sát, hỗ trợ của Hội Chữ thập đỏ từ tỉnh đến cơ sở, các địa phương trong vùng dự án đã tiến hành khảo sát, họp bình xét lựa chọn đối tượng hưởng lợi đúng quy trình, tiêu chí theo quy định của Trung ương và nhà tài trợ, Hội CTĐ tỉnh đã phê duyệt danh sách của 398 hộ gia đình được nhận tiền hỗ trợ của dự án (trong đó: 138 hộ nhận tiền đa mục đích; 260 hộ nhận tiền có điều kiện (sinh kế)) với tổng số tiền là 1,13 tỷ đồng.
Đại biểu tham dự và người dân thực hiện nghiêm quy định phòng chống dịch Covid19
Hội CTĐ tỉnh đã phối hợp với Bưu điện tỉnh và địa phương tổ chức cấp phát cho người dân đảm bảo đúng đối tượng, an toàn trong phòng chống dịch Covid19.
Thời gian tới Hội CTĐ tỉnh sẽ tiến hành đánh giá sau cấp phát và hỗ trợ sinh kế đợt 2 cho người dân, đồng thời tổ chức cấp hàng hóa (bộ dụng cụ sửa chữa nhà và bộ dụng cụ nấu ăn) cho người hưởng lợi trong vùng dự án.
Ban PT
Ý kiến bạn đọc