Sáng ngày 19/7, tại huyện Vĩnh Linh, Ban Chỉ đạo vận động hiến máu tình nguyện tỉnh Quảng Trị tổ chức khai mạc Chương trình Hành trình đỏ “Giọt hồng đất lửa” năm 2022.
Ông Nguyễn Đình Chiến - Phó trưởng BCĐ HMTN tỉnh, Chủ tịch tỉnh Hội phát biểu khai mạc
Tham dự lễ khai mạc có ông Nguyễn Đình Chiến - Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ tỉnh, Phó trưởng Ban thường trực BCĐ vận động HMTN tỉnh; đại diện lãnh đạo các sở, ngành cấp tỉnh; đại diện lãnh đạo UBND huyện Vĩnh Linh; thường trực Hội Chữ thập đỏ; cán bộ, hội viên, tình nguyện viên các huyện, thị, thành phố.
Hành trình đỏ là chương trình vận động hiến máu tình nguyện có quy mô cấp quốc gia, với sức lan tỏa mạnh mẽ và ý nghĩa nhân văn, nhân đạo sâu sắc, được khởi động từ năm 2013 và đã đi qua 57 tỉnh, thành trên cả nước. Qua 9 năm thực hiện (2013-2021) đã tiếp nhận trên 515.000 đơn vị máu, góp phần quan trọng trong việc nâng cao nhận thức của người dân về hiến máu tình nguyện và khắc phục tình trạng khan hiếm máu dịp hè trên phạm vi toàn quốc.
Phát biểu tại buổi lễ, ông Nguyễn Đình Chiến - Chủ tịch Hội CTĐ tỉnh kêu gọi các tập thể, cá nhân, đặc biệt là các nhà lãnh đạo quản lý, cán bộ, công chức, viên chức hãy vì sức khỏe của cộng đồng để luôn sẵn sàng chia sẻ yêu thương, trao gửi những giọt máu hồng của mình đến với người bệnh đang cần máu.
![](/uploads/news/2022_07/img_3101.jpg)
Tại chương trình, Chi nhánh Ngân hàng BIDV Quảng Trị đã hỗ trợ 15 suất quà cho các gia đình bệnh nhân có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn.
Song song với Lễ khai mạc, ngày hội hiến máu "Giọt hồng đất lửa" được tổ chức đã tiếp nhận 493 đơn vị máu. Ngoài số lượng máu tiếp nhận tại ngày hội, 2/3 đơn vị hưởng ứng đã tiếp nhận 626 đơn vị máu tại địa phương, góp phần bổ sung vào nguồn máu dự trữ, phục vụ cấp cứu và điều trị cho bệnh nhân.
![](/uploads/news/2022_07/img_7352.jpg)
![](/uploads/news/2022_07/img_3069.jpg)
Tình nguyện viên Hành trình đỏ tuyên truyền về HMTN và bệnh tan máu bẩm sinh trên các trục đường chính và tại chợ Hồ Xá, huyện Vĩnh Linh
Trước đó, Ban tổ chức Hành trình đỏ Quảng Trị đã triển khai tuyên truyền lưu động về hiến máu tình nguyện, bệnh tan máu bẩm sinh (Thalassemia) tại thị trấn Hồ Xá, và tổ chức dâng hương các Anh hùng Liệt sĩ tại nghĩa trang huyện Vĩnh Linh.
Ban PT
Ý kiến bạn đọc