Sáng ngày 05/5/2023, Hội Chữ thập đỏ tỉnh phối hợp với UBND huyện Triệu Phong tổ chức Lễ phát động Tháng Nhân đạo năm 2023 với chủ đề “Từ trái tim mỗi chúng ta - Chung sức xây dựng cộng đồng nhân ái”.
Ông Hoàng Nam - Phó Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại Lễ phát động
Tham dự Lễ phát động có ông Hoàng Nam - Phó Chủ tịch UBND tỉnh; đại diện lãnh đạo các ban Tỉnh ủy, lãnh đạo các ban, ngành, đoàn thể cấp tỉnh; Hội Chữ thập đỏ 10 huyện, thị, thành phố cùng đông đảo hội viên, tình nguyện viên, thanh thiếu niên Chữ thập đỏ.
Tháng Nhân đạo được Hội Chữ thập đỏ Việt Nam triển khai từ năm 2018, trong 05 năm qua, các cấp Hội Chữ thập đỏ Quảng Trị đã triển khai thành công Tháng Nhân đạo với tổng giá trị vận động 21.516 tỷ đồng hỗ trợ cho 59.542 đối tượng dễ bị tổn thương trong cộng đồng, góp phần xây dựng cộng đồng an toàn.
Lãnh đạo UBND tỉnh trao quà cho các gia đình có hoàn cảnh khó khăn
Trong Tháng Nhân đạo năm 2023, Hội Chữ thập đỏ các cấp toàn tỉnh phát động với chỉ tiêu toàn tỉnh Hội có 2.500 lượt hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn được trợ giúp với hình thức và mức trợ giúp thích hợp. Trong đó, toàn Hội vận động nguồn lực tập trung cho các mục tiêu cụ thể, thiết thực như: ủng hộ giúp đỡ nhân dân Thỗ Nhĩ Kỳ và Syria khắc phục hậu quả thảm họa động đất; vận động, kết nối xây mới, sửa chữa ít nhất 01 “Bếp sạch - Cơm ngon” tại các trường mầm non, tiểu học có điều kiện đặc biệt khó khăn với trị giá tối thiểu 150 triệu đồng/điểm; kết nối, hỗ trợ xây dựng, sửa chữa nhà cho 10 hộ ngư dân nghèo, khó khăn; phấn đấu đạt 1,5 tỷ đồng để trợ giúp 150 địa chỉ nhân đạo (cá nhân và tập thể) và cập nhật kết quả lên hệ thống iNHANDAO, trong đó mỗi xã, phường, thị trấn giới thiệu ít nhất 01 địa chỉ mới, tỉnh Hội tổ chức được ít nhất 01 công trình, phần việc nhân đạo.
Phát biểu tại Lễ phát động, ông Hoàng Nam - Phó Chủ tịch UBND tỉnh đánh giá cao và biểu dương những đóng góp tích cực của các cấp Hội Chữ thập đỏ tỉnh, các tổ chức, cá nhân, các nhà hảo tâm trong việc đồng hành cùng các phong trào, cuộc vận động lớn của Hội; ông cũng đã kêu gọi các cấp ủy Đảng, chính quyền, các cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp, nhà hảo tâm và các tầng lớp nhân dân tiếp tục cùng Hội Chữ thập đỏ tỉnh Quảng Trị chung sức trợ giúp ngày càng hiệu quả hơn cho những đối tượng dễ bị tổn thương trong xã hội; tạo sức lan tỏa, gắn kết, sẻ chia trong cộng đồng.
Ông Nguyễn Đình Chiến - Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ tỉnh tiếp nhận ủng hộ nhân dân Thổ Nhĩ Kỳ và Syria khắc phục hậu quả thảm họa động đất
Tại buổi Lễ phát động đã cũng đã ra mắt Câu lạc bộ “Nhân ái” trực thuộc Hội Chữ thập đỏ tỉnh; trao biển tượng trưng ủng hộ nhân dân Thổ Nhĩ Kỳ và Syria khắc phục hậu quả thảm họa động đất; trao biển tượng trưng/tiền mặt hỗ trợ địa chỉ nhân đạo hưởng ứng Tháng Nhân đạo; trao 10 chiếc xe đạp cho các em học sinh có hoàn cảnh khó khăn học giỏi và 20 suất quà cho các hộ nghèo, hộ có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Triệu Phong.
Trao tặng xe đạp cho các em học sinh có hoàn cảnh khó khăn vươn lên trong học tập
Đến thời điểm tại Lễ phát động, Hội Chữ thập đỏ tỉnh đã tiếp nhận sự ủng hộ từ các doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân hảo tâm với tổng trị giá gần 01 tỷ đồng.
Ban PT
Ý kiến bạn đọc